Taliban wazozana Ikulu

Mzozo mkubwa ulizuka kati ya viongozi wa Taliban kuhusu muundo wa serikali mpya ya kundi hilo nchini Afghanistan, maafisa wakuu wa Taliban wameiambia BBC.

Mullah Abdul Ghani Baradar alisaini makubaliano ya Doha kwa niaba ya Taliban kuhusu kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani

Mabishano kati ya mwanzilishi mwenza wa kundi hilo, Mullah Abdul Ghani Baradar na mjumbe wa baraza la mawaziri yalitokea kwenye ikulu ya rais, walisema.

Kumekuwa na ripoti ambazo hazijathibitishwa za kutokubaliana ndani ya uongozi wa Taliban tangu Bwana Baradar alipopotea katika siku za hivi karibuni.

Madai haya yamekanushwa rasmi.

Taliban walichukua udhibiti wa Afghanistan mwezi uliopita, na tangu wakati huo wametangaza nchi hiyo kuwa “Emirate wa Kiislamu”. Baraza la mawaziri lao la mpito linaundwa na wanaume na linajumuisha wahusika wakuu wa Taliban, ambao wengine ni maarufu kwa kushambulia vikosi vya Marekani katika miongo miwili iliyopita.

Chanzo kimoja cha Taliban kiliiambia BBC Pashto kwamba Bwana Baradar na Khalil ur-Rahman Haqqani – waziri wa wakimbizi na mtu mashuhuri ndani ya mtandao wa wapiganaji wa Haqqani – walikuwa wakibadilishana maneno makali.

Mwanachama mwandamizi wa Taliban aliyeko Qatar na mtu aliyeunganishwa na wale waliohusika pia alithibitisha kuwa mabishano yalifanyika mwishoni mwa wiki iliyopita.

Vyanzo vilisema kuwa hoja hiyo ilikuwa imeibuka kwa sababu Bwana Baradar, Naibu Waziri Mkuu mpya, hakufurahishwa na muundo wa serikali yao ya mpito.

Inasemekana kwamba safu hiyo ilitokana na mgawanyiko kuhusu nani katika Taliban anapaswa kupewa sifa kwa ushindi wao nchini Afghanistan.

Bwana Baradar anaripotiwa kuwa anaamini kwamba msisitizo unapaswa kuwekwa kwa diplomasia inayofanywa na watu kama yeye, wakati washiriki wa kundi la Haqqani – ambalo linaendeshwa na mmoja wa watu wakubwa zaidi wa Taliban – na wafadhili wao wanasema ilifanikiwa kupitia mapigano.Bango la kiongozi wa Taliban Abdul Ghani Baradar as

Bwana Baradar alikuwa kiongozi wa kwanza wa Taliban kuwasiliana moja kwa moja na rais wa Marekani, akiwa na mazungumzo ya simu na Donald Trump mnamo 2020. Kabla ya hapo, alisaini makubaliano ya Doha kwa niaba ya Taliban kuhusu kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani.

Wakati huo huo, mtandao wenye nguvu wa Haqqani unahusishwa na mashambulio makali zaidi yaliyookea Afghanistan dhidi ya vikosi vya Afghanistan na washirika wao wa Magharibi katika miaka ya hivi karibuni. Kundi hilo limetangazwa na Marekani kama kundi la kigaidi.

Kiongozi wake, Sirajuddin Haqqani, ni Waziri wa Mambo ya Ndani katika serikali mpya.

Uvumi kuhusu mzozo huo umekuwa ukienea tangu mwishoni mwa wiki iliyopita, wakati Bwana Baradar – mmoja wa nyuso zinazojulikana zaidi za Taliban – alipopotoweka. Kulikuwa na uvumi kwenye mitandao ya kijamii kwamba labda amekufa.

Vyanzo vya Taliban viliambia BBC kwamba Bwana Baradar alikuwa ameondoka Kabul na kusafiri kwenda mji wa Kandahar baada ya mvutano.

Katika rekodi ya sauti inayodaiwa ya Bwana Baradar iliyotolewa Jumatatu, mwanzilishi mwenza wa Taliban alisema alikuwa alikuwa ”amesafiri “.

“Popote nilipo kwa sasa, sote tuko sawa,” alisema.

BBC haikuweza kuthibitisha rekodi hiyo, ambayo ilichapishwa kwenye tovuti rasmi kadhaa za Taliban.

Taliban wameshikilia msimamo kuwa hakukuwa na hoja na kwamba Bwana Baradar yuko salama lakini wametoa taarifa zinazokinzana kuhusu kile anachofanya sasa. Msemaji alisema Bw Baradar alikuwa ameenda Kandahar kukutana na kiongozi mkuu wa Taliban, lakini baadaye aliiambia BBC Pashto kwamba alikuwa “amechoka na anataka kupumzika”.

Waafghanistani wengi watahisi wana sababu nzuri ya kutilia shaka neno la Taliban. Mnamo mwaka wa 2015, kikundi kilikiri kufunika kifo cha kiongozi wao mwanzilishi Mullah Omar kwa zaidi ya miaka miwili, wakati huo waliendelea kutoa taarifa kwa jina lake.

Vyanzo viliiambia BBC kwamba Bwana Baradar alitarajiwa kurudi Kabul na anaweza kuonekana kwenye kamera kukana hoja yoyote iliyotokea.

Uvumi unabaki juu ya kamanda mkuu wa Taliban, Hibatullah Akhundzada, ambaye hajawahi kuonekana hadharani. Anasimamia masuala ya kisiasa, kijeshi na kidini ya Taliban.

Wakati huo huo, kaimu Waziri wa Mambo ya Nje wa Afghanistan Jumanne alitoa wito kwa wafadhili wa kimataifa kuanzisha tena utoaji wa misaada, akisema jamii ya kimataifa haipaswi misaada yao kuifanya ya kisiasa.

Zaidi ya dola bilioni 1 ya misaada iliahidiwa kwa nchi hiyo Jumatatu, baada ya maonyo kutoka kwa Umoja wa Mataifa kuhusu “janga linalokaribia”.

Related Articles

Back to top button