Aisee DSTV!

Msichana kutoka Kijijini Akashinga, asimulia alivyopambana na Ujangili Zimbabwe – Video

Msichana kutoka Kijijini Akashinga, asimulia alivyopambana na Ujangili Zimbabwe - Video

Phundundu, Zimbabwe: Chiyevedzo Mutero alikuwa mmoja wa watu kadhaa walioshindana kwenye kijiti cha mbali cha Zimbabwe ili kuungana na washambuliaji wa kike wa kupambana na ujangili wakati akivunja kidole.

Hakufikiria kuacha – hata alitabasamu kama kidole chake kilifungwa, kabla ya kurudi kwenye mafunzo ya kijeshi ya kijeshi.

“Nimefurahi, ndiyo sababu si kulia. Ninajaribu kuwa msichana wa Akashinga,” mtoto huyo wa miaka 22 alisema.

Wasafirishaji, wakiwa wamevalia mavazi ya khaki kupambana, hufuatilia na kuwakamata majangili katika hifadhi tano, maeneo yote ya uwindaji wa nyara zote, yaliyozunguka kilomita za mraba 4,000 (mraba 1,545) karibu na mpaka wa Zambia kaskazini mwa Zimbabwe.

Ikiwa ataandikishwa tena, Mutero angekuwa mmoja wa wasomi wachache – kati ya waombaji 500, ni 80 tu ndio watakaoweka katika safu ya Akashinga, au “wenye ujasiri” katika lahaja ya ndani.

Kuwa hodari hakika atafanya kazi yake ya kusaidia kulinda wanyama wa porini dhidi ya majangili ambao mara nyingi wana silaha nyingi.

Lakini wanawake wote pia ni “walionusurika”, waliochaguliwa kwa mpango wa kuajiri mganda kwa kuondokana na shida, mara nyingi unyanyasaji, katika siku zao za nyuma.

Mutero alioa mchanga na kuhamia Afrika Kusini na mumewe na binti yake, ambapo alinyanyaswa kimwili na mama-mkwe.

Alirudi Zimbabwe vijijini kulea binti yake peke yake na kuvunja kwani mumeo alikataa kutuma pesa.

“Lakini sasa niko hapa kujipa nguvu ya kumtunza mtoto wangu,” alisema, akizungumza kwa kiburi akizungumza juu ya umuhimu wa wanyama wa porini wa nchi na uhifadhi wake.

Mutero aliifanya iwe kati ya watu 160 waliokomaa kuajiriwa, ambao walikabili vipimo vikali vya nguvu zao za mwili na kiakili katika eneo la Wanyamapori wa Phundundu.

Zaidi ya siku kadhaa, wanawake walikimbilia chini ya jua lililopiga, wakigongana kila mmoja na kadhaa hata waliinua shina kubwa la mti juu ya vichwa vyao.

Mbaya tu ndio uweke kata.

Damien Mander, 39, mjeshi wa zamani wa kijeshi katika jeshi la Australia ambaye pia alifanya kazi katika sekta ya usalama ya kibinafsi nchini Iraq, alianzisha programu hiyo mnamo 2017 kama sehemu ya Jumuiya ya Kimataifa ya Kupinga ujangili isiyo ya faida aliyoianzisha.

“Tulijaribu kuunda fursa kwa wanawake waliotengwa sana katika baadhi ya maeneo magumu zaidi, katika moja ya nchi masikini zaidi kwenye bara hilo,” alisema.

“Wote ni waathirika wa unyanyasaji mkubwa wa kijinsia, dhuluma za nyumbani, mayatima wa UKIMWI, akina mama wasio na wake, wake waliotengwa.”

“Hatukutaka CV kubwa, kwa kweli tulitaka viboreshaji. Watu ambao walijua ni nini kupigana ili kuishi, na hivyo ndivyo tulivyopata,” aliiambia AFP.

“Kile ambacho hatukugundua ni kwamba tunapata nguvu zaidi.”

Shida zinazowakabili wanawake wa vijijini Zimbabwe pia zinawashawishi kuishi maisha ya mstari wa mbele dhidi ya ujangili, anasema mmoja wa wakufunzi wa mafunzo hayo Paul Wilson, ambaye pia ni askari wa zamani.

“Vijana hawa hutumika kutembea umbali mrefu na ndoo ya lita-20 za maji kichwani mwao, wakikaa siku nzima kuchimba au kuchoma shambani, wamebeba kuni kubwa … hizi wasichana wanajua jinsi ya kufanya kazi,” alisema .

Zaidi ya ‘biceps na risasi’

Mander alisema kuwa wakati wake katika Iraq ulimsaidia kuelewa kwamba “utekelezaji wa sheria sio juu ya biceps na risasi”.

Ni juu ya kuanzisha uhusiano na mahusiano ya muda mrefu na jamii, alisema, akiongeza wanawake pia walikuwa na uwezo wa “kuzidisha mvutano asili”.

Wadau wote wa Akashinga hutoka katika vijiji karibu na eneo wanalo doria, ili waweze kufanya kazi na wenyeji na kuwa na dhamira ya dhamira.

“Tumeenda kuwa na vitengo vya kupambana na ujangili vita dhidi ya jamii, na kuwa na mapigano ya jamii kwa yale tunayoamini,” Mander alisema.

Wanawake hao walimaji hadi asilimia 90 ya mapato yao katika familia zao na jamii, ikilinganishwa na asilimia 30 hadi 40 kwa wanaume, ameongeza.

“Jambo kubwa ambalo tumeona ni kwamba hatujapata tukio moja la ufisadi na wanawake,” alisema.

‘Kuongezeka kwa kijeshi’

Imekuwa ikifanya kazi.

Kabla ya Akashinga kuanza doria katika eneo hilo, karibu tembo 8,000 waliuawa huko kwa zaidi ya miaka 16.

Tangu walifika miaka miwili iliyopita, ujangili wa tembo amepungua asilimia 80, kulingana na Shirika la Kimataifa la Kupinga ujangili.

Wanawake wamefanya kukamatwa kwa 115 – bila wao kurusha risasi moja.

Lakini ni kazi hatari.

“Uhifadhi unazidi kupigwa vita,” Mander alisema.

“Majangili zaidi na zaidi wanakuja hapa na silaha na wako tayari kuua tembo na watu wanaowalinda.”

Mander alisema kuwa anatarajia kuwa na “jeshi ndogo la wanawake 1,000” kulinda hifadhi 20 ifikapo 2025.

Maisha yamebadilishwa

Ranger Juliana Murumbi, mshiriki wa darasa la kwanza la Akashinga, alisema kwamba alikuwa ameshikilia dhidi yake wanaume wakati wa mafunzo maalum ya kuwa mwalimu mapema mwaka huu.

“Nilifanikiwa kuwapa changamoto wanaume katika mazoezi ya mwili, mwishowe, masukuma, mashuka, vuta,” alisema.

“Kwa hivyo nadhani sisi ni sawa kwa sababu wanachoweza kufanya, naweza kufanya.”

Nyaradzo Auxilia, mgambo mwingine, alisema kuwa programu hiyo ilikuwa “inabadilisha kabisa kiwango cha maisha ya wanawake wote” wanaohusika, pamoja na yeye mwenyewe.

“Mume wangu alikuwa akininyanyasa. Naweza kusema tu alikuwa mtu mnyanyasaji. Alinitesa sana,” kijana huyo wa miaka 27 alisema.

Alikimbia na mtoto wake, na sasa ni mmoja wa Akashinga wengi kuweza kujisimamia.

Wanaosafirishaji hupata kati ya $ 300 na $ 1,200 (euro 270 na euro 1,100) kwa mwezi, kulingana na jukumu lao.

“Sasa wanaweza kusimama peke yao. Hawawezi kumtegemea mtu mwingine – wanaweza kuendelea bila kudhulumiwa au wanakabiliwa na ukatili huo kutoka kwa wanaume,” alisema.

Huo ni wakati ujao ambao Mutero anaweza kutarajia – licha ya kidole kuvunjika, alipitisha mtihani na mwaka ujao ataanza mpango wa mwisho wa mafunzo wa miezi sita ili kuwa mganda wa Akashinga.

By Ally Juma.

Related Articles

Back to top button
Close
Bongo5

FREE
VIEW